धानुका ग्रुप आझादी का अमृत महोत्सव साजरा करत आहे

धानुका ग्रुप आझादी का अमृत महोत्सव साजरा करत आहे

शेतीच्या माध्यमातून भारताचा कायापालट करण्यासाठी काम
करत आहे

शेतकरी आणि शेती क्षेत्राच्या फायद्यासाठी ड्रोन, रोबोटिक्स, एआय आणि नवीनतम पीक संरक्षण तंत्रज्ञान यांसारखे नाविन्यपूर्ण आणि अत्याधुनिक तंत्रज्ञान आणणार

कंपनी कृषी समुदायाला संलग्न, शिक्षित आणि सक्षम करण्यासाठी नागपूरात आयोजित एग्रोव्हिजनमध्ये सहभागी होणार

नागपूर : भारतातील अग्रगण्य कृपी-रासायनिक कंपनी धानुका ऍग्रिटेक लिमिटेड ‘शेतीद्वारे भारताचा कायापालट या कल्पनेनुसार कृषी क्षेत्रात ड्रोन तंत्रज्ञानाच्या वापरास प्रोत्साहन देण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक करत आहे. भारताला 55 ट्रिलियनची अर्थव्यवस्था बनवण्याचे पंतप्रधानांचे ध्येय पूर्ण करण्यात धानुका मोठे योगदान देत आहे.

“डोनसार आधुनिक तंत्रज्ञान भारताच्या कृषी क्षेत्राचा कायापालट करण्यात मोलाची भूमिका बजावेल. तसेच शेवयांची स्थिती सुधारण्यासाठी आणि कृषी उत्पादकता वाढविण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावेल,” असे धानुका अंग्रीटेक लिमिटेडचे ग्रुप चेअरमन श्री आर. जी. अग्रवाल यांनी पत्रकार परिषदेत बोलताना सांगितले. ट्रान्सफॉर्मिंग इंडिया अॅग्रीकल्चर या थीमवर आयोजित पत्रकार परिषदेत ते बोलत होते..

“धानुवा आधुनिक कृपी तंत्रज्ञानाचा अवलंब करत आहे आणि कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI), रोबोटिक्स आणि अचूक शेतीसह आधुनिक पीक संरक्षण तंत्रज्ञान देखील मोठ्या प्रमाणात स्वीकारत आहे,” असे ते पुढे म्हणाले,

कंपनीने शेतकऱ्यांना सक्षम बनवण्यासाठी आणि तंत्रज्ञानातील उणिवा दूर करण्याच्या उद्देशाने गोविंद वल्लभ पंत कृषी आणि तंत्रज्ञान विद्यापीठाशी करार केला असून असे आणखी टायअप करत आहेत. जरी दोन्ही देशांमध्ये लागवडीखालील क्षेत्र जवळजवळ समान पातळीवर असले तरी चीनमधील पीक उत्पादकता आणि उत्पादन भारतापेक्षा खूप जास्त आहे, हे श्री. अग्रवाल यांनी यावेळी निदर्शनास आणून दिले. “भारत आणि चीनमध्ये लागवडीखालील क्षेत्रामध्ये फारसा फरक नसला तरी, चीनचे कृषी क्षेत्राचे उत्पादन तिप्पट आहे. चीनमध्ये उत्पादकता जास्त आहे कारण ते गुणवत्तापूर्ण तंत्रज्ञानाचा, उपकरणांचा वापर करतात. दुसरीकडे, मोठ्या प्रमाणात भारतात बनावट उत्पादने वापरली जातात परिणामी उत्पादन आणि उत्पादन कमी होते,” असे ते म्हणाले.

“कृषी विभागात तंत्रज्ञानाचा अवलंब करण्याची नितांत गरज आहे आणि भविष्यात विशेषतः कीटकनाशकांच्या फवारणीमध्ये ड्रोन तंत्रज्ञानाची अत्यंत महत्त्वाची भूमिका असेल.” असे श्री अग्रवाल म्हणाले. कीटकनाशकांच्या फवारणीसाठी ड्रोनचा वापर केल्याने पीक संरक्षण रेणूंचा इष्टतम वापर होण्यास मदत होईल, पाण्याची गरज कमी होईल आणि वापरासाठी वेळ मिळेल. यामुळे मनुष्यबळाची आवश्यकता देखील कमी होईल, त्यामुळे घातक रसायनांच्या संपर्कात येण्याचे प्रमाण कमी होईल, असेही ते म्हणाले. ‘कृषीद्वारे भारताचा कायापालट’ या आपल्या व्हिजननुसार धानुका अॅग्रीटेक नवीन तंत्रज्ञानाचा अवलंब करण्यात आघाडीवर आहे.” श्री अग्रवाल म्हणाले..

धानुका ऍग्रीटेक लिमिटेड बद्दल

धानुका ऍग्रीटेक लिमिटेड (Dhanuka Agritech Limited) ही भारतातील अग्रगण्य कृषी- रासायनिक कंपन्यांपैकी एक असून BSE आणि NSE वर सूचीबद्ध आहे. कंपनीचे गुजरात, राजस्थान आणि जम्मू आणि काश्मीरमध्ये 3 उत्पादन युनिट आहेत. कंपनीचे देशभरात 39 वेअरहाऊस आणि 6,500 वितरक आहेत तर सुमारे 75,000 डीलर्ससाठी 8 शाखा कार्यालयांचे मोठे नेटवर्क आहे.

यूएस, जपान आणि युरोपमधील जगातील अग्रगण्य कृषी-रासायनिक कंपन्यांशी धातुकाम लिमिटेडचे आंतरराष्ट्रीय सहकार्य आहे. त्यामुळे भारतीय शेतजमिनींमध्ये नवीनतम तंत्रज्ञान सादर करणे कंपनीला सहजशक्य होत आहे.

1,000 हून अधिक तांत्रिक व्यावसायिक कर्मचाऱ्यांसह धानुकाचे मजबूत R&D विभाग आणि मजबूत वितरण नेटवर्क आहे. या माध्यमातून सुमारे 10 दशलक्ष भारतीय शेतकऱ्यांपर्यंत उत्पादने आणि सेवा पोहोचण्यास मदत होते.

error: Content is protected !!